หากรถหาย เราต้องผ่อนต่อหรือไม่ ?

Home / tips ความรู้เรื่องรถยนต์ / หากรถหาย เราต้องผ่อนต่อหรือไม่ ?

เป็นคำถามที่หลายๆคนยังคงสงสัยอยู่ว่า หาก รถหาย หรือ โดนขโมย ในขณะที่ยังผ่อนอยู่ เราจะ ต้องผ่อนต่อหรือไม่? คลิปนี้มีคำตอบ

2122เราจะมาไขข้อข้องใจ ให้สำหรับใครหลายๆคนที่มีความสงสัยว่าหาก รถหาย หรือโดนขโมยในขณะที่เจ้าของรถยังมีการผ่อนอยู่หรือ ยังผ่อนยังไม่หมดนั้น เราจะยังต้องผ่อนต่อหรือไม่ คำตอบก็คือ ไม่ต้องผ่อนหรือชำระค่างวดแล้ว เพราะว่า ตามประมวลกฏหมายอาญา “มาตรา 527 อันว่า เช่า ซื้อนั้น คือสัญญาซึ่งเจ้าของทรัพย์สิน ออกให้เช่า และให้คำมั่นว่า จะขายทรัพย์สินนั้น หรือว่าจะให้ทรัพย์สินนั้นตกเป็นสิทธิแก่ผู้เช่า โดยเงื่อนไขที่ผู้เช่าได้ใช้เงินเป็นจำนวนเท่านั้นเท่านี้ชั่วคราว” ซึ่งก็จะผูกโยงกันไปถึง “มาตรา 567 ถ้าทรัพย์สินซึ่งให้เช่า สูญหาย ไป สัญญาเช่าก็เป็นอันต้องระงับไปด้วย” แต่ก็อาจจะมีบางกรณีที่ทางผู้ให้เช่าซื้อและผู้เช่าซื้อได้ทำเงื่อนไขและข้อตกลงกันบางข้อไว้ ซึ่งเงื่อนไขที่ว่านั้นจะมีอะไรบ้าง เราไปชมคลิปนี้กันเลยดีกว่า

Screen shot 2016-07-25 at 2.06.42 PM

Screen shot 2016-07-25 at 2.07.43 PM